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TOLEO NA. 22    JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)  DESEMBA 2022

MENEJIMENTI, MAAFISA 
BAJETI TSC WANOLEWA

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC, Mectildis Kapinga akitoa mada ya uelewa 
kuhusu Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakati wa mafunzo ya Mipango na Bajeti yaliyowahusisha 

Wajumbe wa  Menejimenti na Maafisa Bajeti wa TSC yaliyofanyika Oktoba 27, 2022 jijini Dodoma.



TAHARIRI 2

Mwaka unapoanza 
ni wazi kuwa watu 
w a n a j i w e k e a 
malengo ya kile 
wanachotamani 

kukifanya kwa mwaka mzima. 
Malengo yanatupa dira ya 
wapi tunapotaka kufika na 
kupitia malengo hayo tunaweza 
kujipima kama tunapiga hatua 
ya mafanikio au la. 

Hali kadhalika kwa upande 
wa walimu, mwanzoni mwa 
mwaka tuliweka malengo 
ya namna ya kutekeleleza 
majukumu yetu kwa mujibu 
wa taratibu na dhumuni kubwa 
ni kuhakikisha mwanafunzi 
anapata ujuzi na maarifa kama 
ilivyokusudiwa.

Ni wazi kuwa katika safari 
ya mwaka mzima, walimu 

wamefanya kazi kwa bidii, 
weledi na uzalendo huku 
wakizingatia miiko na maadili 
ya kazi yao kitu ambacho 
kimesababisha kiwango cha 
ufaulu wa wanafunzi kuendelea 
kuongezeka. Hata hivyo, 
tunatambau kwamba wapo 
walimu wachache ambao bado 
wanafanya kazi kwa mazoea, 
wengine wakiendeleza vitendo 
vya utovu wa nidhamu kitu 
ambacho kinarudisha nyuma 
maendeleo ya elimu nchini. 

Tunapokaribia kumaliza 
mwaka, ni wakati wa kila 
mmoja kufanya tathmini ya 
kile alichokitekeleza ili kuona 
ni wapi alifanikiwa na wapi 
alishindwa kupata mafanikio ili 
tuanapouanza mwaka 2023 vile 
vikwazo vilivyojitokeza mwaka 

2022 visijirudie.  
Tunawapongeza walimu 

kwa kufanya kazi nzuri ya 
kutoa huduma ya kufundisha 
wanafunzi na tunawatakia kila 
lililojema katika kuumaliza 
mwaka 2022. Pia, tunatarajiwa 
mwaka 2023 utakuwa 
na mafanikio zaidi katika 
kuwahudumia wanafunzi. Kwa 
wale ambao hawakutimiza 
majukumu yao vizuri kwa 
mwaka 2022, ni vyema 
wakajitafakari ili wanapoingia 
mwaka 2023 waweze kubadili 
tabia zao na kuona umuhimu 
wa kuwapa wanafunzi haki yao 
ya kupata elimu bora.

Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) imejipanga vizuri katika 
kuhakikisha inaendelea kutoa 
huduma bora kwa walimu 
kwa mujibu wa sharia kanuni 
na taratibu ikiwa ni pamoja 
shughulikia masuala ya ajira, 
maadili na maendeleo ya 
walimu kwa ajili ya ustawi wao.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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TANGAZO 3



Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imeendesha mafunzo 
kwa Wajumbe wa 
Manejimenti na 

Maafisa Bajeti wa Tume hiyo 
kuhusu Mpango na Bajeti kwa 
lengo la kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa bajeti ya TSC ya 
mwaka 2022/2023 na maandalizi 
ya mpango na bajeti kwa mwaka 
2023/2024. 

Mafunzo hayo yaliyofanyika 
kwa siku tatu kuazia Novemba 
15 – 17, 2022 katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Jakaya Kiwete (JICC) 
jijini Dodoma na yaliendeshwa 
na Afisa anayeshughulikia 
masuala ya uchumi kutoka 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
Samson Mangasin yaliwahusisha 

Wakurugenzi, Wakurugenzi 
Wasaidizi, Wakuu wa Vitengo na 
Afisa mmoja kutoka kila Idara 
na Kitengo ambao wamepewa 
jukumu la kushughulikia bajeti 
katika maeneo yao.

Wakati wa kuanza kwa 
mafunzo hayo, Mkurugenzi 
Msaidizi wa Aijira na Maendeleo 
ya Walimu wa TSC, Mecktildis 
Kapinga aliwasilisha mada 
iliyohusu majukumu na muundo 
wa TSC hiyo ambapo alisema 
kuwa Tume hiyo iliundwa kwa 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Na. 25 ya mwaka 2015 
na ilianza kutekeleza majukumu 
mwaka 2016 na kuongeza kuwa 
lengo la kuanzishwa kwake ni 
kutoa huduma bora za kiutumishi 
kwa Walimu wa Serikali 
wanaofundisha shule za Msingi 
na Sekondari. 
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HABARI 4
MENEJIMENTI, MAAFISA BAJETI TSC WANOLEWA

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC, 
Mectildis Kapinga akitoa mada ya uelewa kuhusu Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) wakati wa mafunzo ya Mipango na Bajeti 
yaliyowahusisha Wajumbe wa  Menejimenti na Maafisa Bajeti wa TSC 

yaliyofanyika Oktoba 27, 2022 jijini Dodoma.

Mchumi Mkuu kutoka Wizara ya Fedha na Mipango ambaye pia ni 
Mkufunzi wa Mafunzo ya Mipango na Bajeti, Samson Mangasin 
akitoa mada wakati wa mafunzo hayo yaliyowahusisha Wajumbe wa 
Menejimenti na Maafisa wa TSC. Mafunzo hayo yalifanyika Novemba 

15 – 16, 2022 jijini Dodoma.



Kwa upande wa masuala ya 
mipango na bajeti, washiriki 
walipitishwa katika mada 
mbalimbali zikiwemo utaratibu 
wa uandaaji na utekelezaji wa 
bajeti, Mwongozo wa Mpango na 
Bajeti, Mpango Mkakati, Uandaaji 
wa Malengo na Shabaha, 
Uwasilishaji wa Bajeti na Ufuatiliaji 
pamoja na Taarifa za Utekelezeji 
wa bajeti husika.

Mwezeshaji alieleza kuwa 
uandaaji na utekelezaji wa bajeti 
unazingatia mambo mbalimbali 
ikiwemo Katiba ya Jamhuri 
wa Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, Sheria ya Bajeti 
Na. 11 ya mwaka 2015, Sheria 
ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001, Sheria ya Mwaka ya Fedha 
(Annual Finance Act), Dira ya 
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HABARI 5
MENEJIMENTI, MAAFISA BAJETI TSC WANOLEWA

Washiriki wa Mafunzo ya Mipango na Bajeti wakiendelea kufuatilia 
mada inayowasilishwa na Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo 

ya Walimu wa TSC, Mectildis Kapinga wakati wa mafunzo hayo.

Washiriki wa Mafunzo ya Mipango na Bajeti wakiendelea kufuatilia mada inayowasilishwa na Mkurugenzi 
Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC, Mectildis Kapinga wakati wa mafunzo hayo.



Maendeleo ya Taifa 2025, Mpango 
wa Taifa wa Maendeleo (National 
Development Plan) pamoja na 
Mwongozo wa Mpango na Bajeti 
(Plan and Budget Guideline 
(PBG)).

Pia, alieleza kuwa bajeti 
ya Serikali inapaswa kusaidi 
wananchi kuwa na maisha bora 
(High quality livelihood), kuwa 
na uchumi imara (Strong and 
competitive economy), kuwa na 
Utawala bora (Good governance), 
kuwa na Taifa lenye watu 
walioelimika (A well educates 
and learning population), pamoja 
na kuchochea Amani, Umoja na 
Mshikamano (Peace, stability and 
unity).

Kuhusu Mwongozo wa 
Mpango na Bajeti, mwezeshaji 
aliwaeleza washiriki namna ya 
kuanda bajeti kwa kuzingatia 
miongozo inayotolewa na Wizara 
ya Fedha, pia alieleza kuwa 
ukomo wa bajeti unategemea 
makusanyo na rasilimali zilizopo. 

Aidha, mwezeshaji alitoa 
wasilisho kuhusu uandaaji wa 
Malengo na shabaha janja (Smart 
Objective, Target & Activity) 
ambapo alieleza kuwa uandaanji 
mzuri wa malengo na shabaha 
husaidia utekelezaji mzuri wa 
majukumu kwani huleta ufanisi 
endapo kutatokea uhaba wa 
rasilimali hivyo kuwezesha kutoa 
kipaumbele kwa shabaha na kazi 
muhimu zaidi kwa Taasisi. 

Mwezeshaji alifundisha na 
kuelezea juu ya Uwasilishaji wa 
Bajeti (Budget Presentation) na 
Ufuatiliaji pamoja na Taarifa za 
Utekelezeji ambapo alieleza kuwa 
taarifa za Robo mwaka zinapaswa 
kukusanywa ndani ya siku 30 
baada ya kuisha kwa robo husika 

huku akisisitiza kuwa taarifa ya 
utekelezaji wa mwaka inapaswa 
kukusanywa kabla au inapofika 
tarehe 15 October baada ya 
kumalizika kwa mwaka wa fedha. 

Nao washiriki wa mafunzo 
hayo ambao walipata fursa ya 
kuuliza maswali na kupatiwa 

majibu walikiri kuongeza uelewa 
wa masuala mbalimbali ya 
uandaaji na utekelezaji wa bajeti 
na hivyo kusaidia kuongeza 
ufanisi katika utekelezaji wa 
majukumu ya chombo hicho 
cha kuhudumia walimu katika 
masuala ya kiutumishi.
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HABARI 6
MENEJIMENTI, MAAFISA BAJETI TSC WANOLEWA

Washiriki wa Mafunzo ya Mipango na Bajeti wakiendelea kufuatilia 
mada zilizokuwa zinawasilishwa katika mafunzo hayo.
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HABARI PICHANI

Kikao cha ufuatiliaji wa majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ngazi ya Wilaya kikiwa kinaendelea 
katika ofisi ya TSC Wilaya ya Mbinga.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Mbinga, Grace Mbena (kulia) akitoa taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi hiyo kwa maafisa kutoka TSC Makao Makuu (hawapo pichani) waliofika ofisini hapo kwa 

lengo la kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa majukumu ya ofisi hiyo.
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TANGAZO 8
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HABARI 9

Na Mwandishi wetu - 
Namtumbo. 

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Namtumbo 
imeeleza kuwa walimu 
i n a o w a h u d u m i a 

wamekuwa na uelewa mkubwa 
wa sheria kanuni na taratibu 
za utumishi wa walimu kitu 
ambacho kimepunguza ukiukwaji 
wa taratibu za kiutumishi kwa 
walimu wa wilaya hiyo.

Hayo yamebainishwa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Namtumbo, Abel Nyoni wakati 
alipokutana na timu ya ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa majukumu 
ya ofisi hiyo kutoka TSC Makao 
Makuu iliyofika ofisini hapo hivi 
karibuni ambapo alieleza kuwa 
ofisi hiyo inahudumia jumla ya 
walimu 1273 ambapo walimu 867 
ni wa shule za msingi na 406 ni wa 
sekondari.

“Walimu wameedelea 
kuimarika katika kuielewa Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu 
Na. 25 ya mwaka 2015 pamoja 
na Kanuni zake za mwaka 2016 
na Kanuni za Utumishi wa 
Umma. Viashiria vya uelewa huo 
tunaviona kwa kuangalia idadi 
ndogo ya mashauri ya nidhamu 
tunayoyashughulikia kwa mwaka,” 
alisema Nyoni.

Alifafanua kuwa katika 
kipindi cha miaka mitatu jumla 
ya mashauri 11 yalifunguliwa 
ambapo utoro uliongoza ukiwa 
na mashauri manne (4) ikifuatiwa 
na makosa ya rushwa yaliyokuwa 
na mashauri mawili huku adhabu 
mbalimbali zikitolewa ikiwemo 

Walimu wana uelewa mkubwa wa 
taratibu za utumishi: TSC Namtumbo

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Namtumbo, Abel Nyoni 
akitoa ufafanuzi juu ya utekelezaji wa majukumu ya Ofisi hiyo wakati 
timu ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa majukumu wa ofisi za TSC ngazi 

ya wilaya ilipowasili ofisini hapo hivi karibuni.

Afisa wa TSC Wilaya ya Namtumbo anayeshughulikia Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu akiwa ofisini kwake.
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HABARI 10

kufukuzwa kazi, karipio na onyo 
na walimu wengine waliachiwa 
huru kwa kuwa hawakupatikana 
na hatia.

“Mwaka 2020/2021 kulikuwa 
na mashauri matano (5) ambayo 
yalihusu uhusiano wa kimapenzi 
wa mwalimu na mke wa mtu 
(1), kukaidi amri (1), utoro (1) 
na wizi wa mitihani (1). Mwaka 
2021/2022 kulikuwa na mashauri 
mawili (2) ambayo yalihusu utoro 
na uzembe,” alisema.

Aliongeza kuwa, “mwaka 
2019/2020 kulikuwa na mashauri 
matano (5) ya nidhamu ambapo 
mashauri hayo yalihusu 
rushwa (2), utoro kazini (2) na 
uchonganishi mahali pa kazi (1).”

Akiongelea kuhusu Ajira na 
Maendeleo ya Walimu, alisema 
kuwa jumla ya walimu 54 
waliajiriwa ambapo katika idadi 
hiyo walimu 24 walikuwa ni wa 

shule za msingi na walimu 30 
walikuwa ni wa shule za sekondari.

“Katika mwaka wa fedha 
2021/2022 jumla ya walimu 91 

walipandishwa vyeo ambapo 
walimu 53 walikuwa wa shule za 
msingi na walimu 38 walikuwa wa 
shule za sekondari,” alisema. 

Pamoja na mafanikio 
hayo, Kaimu Katibu Msaidizi 
huyo alieleza kuwa ofisi yake 
inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwemo upungufu 
wa vyumba vya ofisi, upungufu wa 
watumishi, kutokuwa na chombo 
cha usafiri kwa ajili ya kuwafikia 
walimu mara kwa mara pamoja 
na kutokuwa na miundombinu ya 
mtandao wa intaneti. 

Kiongozi huyo alihitimisha 
kwa kuomba Tume Makao 
Makuu kuona namna inavyoweza 
kuiwezesha ofisi hiyo ili utekeleze 
majukumu yake kwa ufanisi Zaidi. 

Wilaya ya Namtumbo ina jumla 
ya shule 136; kati ya hizo shule 
111 ni za msingi na shule 25 ni za 
sekondari.

Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC Makao Makuu, Ramadhan 
Ngaegela akizungumza na watumishi wa TSC Wilaya ya Namtumbo (hawapo 

pichani) katika ofisi za TSC Namtumbo hivi karibuni.

Piacha ya Pamoja kati ya watumishi wa TSC Wilaya ya Namtumbo na Afisa 
Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC Makao Makuu, Ramadhan Ngaegela 

(katikati).

Walimu wana uelewa mkubwa wa 
taratibu za utumishi: TSC Namtumbo
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HABARI 11

Na Mwandishi wetu – Songea. 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Songea imesema kuwa 
walimu 45 kutoka shule 
za msingi na sekondari 

za serikali katika Halimashauri ya 
Manispaa ya Songea, Halmashauri 
ya Wilaya ya Songea pamoja na 
Halmashauri ya Madaba wapo 
masomoni.

Kauli hiyo imetolewa na Afisa 
anayeshughulikia Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu wilayani 
hapo, Mathew Komba kwa niaba 
ya Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Songea wakati akiwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
ofisi hiyo kwa timu ya ufuatiliaji 
kutoka TSC Makao Makuu 
iliyotembelea ofisi hiyo kwa lengo 
la kupata taarifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya ofisi hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022. 

Komba alisema kuwa Tume 
hiyo imeendelea kutoa elimu 
kwa walimu juu ya umuhimu wa 
kujiendeleza kimasomo kwani 
inawawezesha kutoka hatua moja 
kwenda nyingine kiutumishi 
na kueleza kuwa walimu 
wameendelea kuwa na mwitikio 
chanya katika kujiendeleza.

“Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilaya ya Songea inahudumia 
jumla ya Halmashauri tatu ambazo 
ni Manispaa ya Songea, Songea 
DC na Madaba DC. Katika suala la 
kujiendeleza kielimu walimu wetu 
wana mwitikio mzuri, kwa mfano 
kwa sasa jumla ya walimu 45 
wapo masomoni. Katika idadi hiyo 
walimu 36 ni kutoka Manispaa ya 
Songea, walimu sita (6) ni kutoka 
Halmashuri ya Wilaya Songea 

na Walimu watano (5) wanatoka 
Halmashauri ya Madaba,” alisema.

Aliendelea kueleza kuwa 
walimu wanahamasika kwenda 

masomoni hasa pale wanapoona 
wenzao waliokwenda masomoni 
na kuhitimu masomo yao 
wanapata faida ya kubadilishwa 

WALIMU 45 SONGEA WAENDA MASOMONI

Kikao kati ya watumishi wa TSC Songea na Maafisa wa TSC Makao 
Makuu waliofika ofisini hapo kwa lengo la kufanya ufuatiliaji utekelezaji wa 

majukumu ya ofisi hiyo hivi karibuni kikiwa kinaendelea.

Afisa wa TSC Wilaya ya Songea, Mathew Komba akitoa ufafanuzi wa 
utekelezaji wa majukumu ya ofisi hiyo kwa timu ya ufuatiliaji wa majukumu 
ya ofizi za TSC ngazi ya Wilaya (hawapo pichani) kwa niaba ya Kaimu 

Katibu Msaidizi wa ofisi hiyo.
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HABARI 12

kutoka cheo cha daraja la chini 
kwenda cheo cha daraja la juu 
huku akieleza kuwa katika mwaka 
wa fedha 2021/2022 jumla ya 
walimu 36 walibadilishiwa kazi/
cheo baada ya kujiendeleza. 

Pamoja na kuwahimiza walimu 
kujiendeleza kielimu, alifafanua 
kuwa utaratibu unazingatiwa 
ikiwa ni pamoja na kusimamia 
mpango wa mafunzo ili 
kuhakikisha kuwa walimu wengi 
hawatoki kweye kituo cha kazi 
kwa wakati mmoja kitu ambacho 
kinaweza kuathiri ufundishaji wa 
wanafunzi shuleni.

Akizungumzia kuhusu maju-
kumu mengine yanayotekelezwa 
na ofisi hiyo Komba alisema 
Wilaya ya Songea ilipawatia 

usajili walimu 63 wa ajira mpya 
ambapo katika idadi hiyo walimu 
37 ni wa shule za Sekondari za 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea, walimu 20 ni wa Shule 
za Msingi na 20 wa sekondari 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea pamoja na walimu wawili 
(2) wa shule za msingi na wengine 
sita (6) wa shule za sekondari za 
Halmashauri ya Madaba. 

“Zoezi la upandishwaji vyeo 
Wilaya ya Songea lilifanyika 
vizuri na jumla ya walimu wa 
351 wa shule za msingi na 175 
wa sekondari walipandishwa 
ambapo Halmashauri ya Manispaa 
ya Songea walimu 295 msingi na 
123 Sekondari walipandishwa. 
Hamlashauri ya Wilaya ya Songea 

walimu 50 msingi na 32 sekondari 
walipandishwa huku Halmashauri 
ya Madaba wakipandishwa 
walimu sita (6) wa shule za msingi 
na 20 wa shule za sekondari,” 
alisema.        

Kwa upande wa nidhamu 
kwa walimu, Komba alieleza 
kuwa hali ni nzuri kwani walimu 
wameendelea kumarika katika 
kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu za utumishi wa walimu 
kitu ambacho kimefanya 
mashahuri ya nidhamu   kuendelea 
kupungua ambapo alibainisha 
kuwa mwaka wa fedha 2019/   
2020 kulikuwa na mashauri 17, 
mwaka 2020/2021 mashauri 14 
na mwaka 2021/2022 kulikuwa na 
mashauri saba (7). 

TSC Songea inahudumia 
jumla ya shule za msingi 187 na 
sekondari 49 kutoka Halmashauri 
zote tatu ambapo Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea ina shule 
za msingi 81 na sekondari 24, 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea 
shule 78 msingi na 17 sekondari 
huku Halmashauri ya Madaba 
ikiwa na shule 28 za msingi na 
nane (8) za sekondari.  

Aidha, TSC Songea inahudumia 
jumla ya walimu wa msingi 
1890 na sekondari 1207 kutoka 
Halmashauri zote tatu ambapo 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea ina walimu 1200 wa 
shule za msingi  na walimu 784 
wa sekondari, Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea ina walimu 497 
wa shule za msingi na  wa walimu 
284 wa shule za sekondari huku 
Halmashauri ya Madaba ikiwa na 
walimu 193 wa shule za msingi na 
139 wa shule  za sekondari.

Picha ya pamoja kati ya watumishi wa TSC Wilaya ya Songea na Afisa Ajira 
na Maendeleo ya Walimu wa TSC Makao Makuu, Ramadhan Ngaegela (wa 

pili kutoka kulia).

WALIMU 45 SONGEA WAENDA MASOMONI



Na Mwandishi wetu – Tunduru. 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Tunduru imepandisha 
vyeo walimu 120 wa 
shule za msingi na 

sekondari katika kipindi cha 
mwaka 2021/2022 ikiwa ni 
sehemu ya jitihada za Serikali ya 
Awamu ya Sita katika kuboresha 
sekta ya elimu na walimu nchini.

Hayo yamebainishwa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Tunduru, Julius Nchimbi wakati 
akitoa taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi yake kwa timu 
ya ufuatiliaji kutoka TSC Makao 
Makuu iliyofanya ziara katika ofisi 
hiyo hivi karibuni.

Nchimbi alieleza kuwa Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imekuwa mstari wa 
mbele hasa katika kushughulikia 
maslahi ya walimu kitu ambacho 
kimesaidia kumaliza malalamiko 

ya walimu hususan katika eneo la 
upandishwaji vyeo.  

“Toka Rais Samia Suluhu 
Hassan aingie madarakani walimu 

wanapata maslahi yao kwa wakati 
na sasa hakuna malalamiko 
tena. Katika mwaka wa fedha 
2021/2022 jumla ya walimu 120 
wamepangishwa vyeo, ambapo 
91 ni wa shule za msingi na 29 wa 
sekondari. Zoezi la upandishaji 
vyeo lilifanyika kwa kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu 
zilizotolewa,” alisema Nchimbi.

Nchimbi alisema kuwa 
majukumu mengine 
yanayotekelezwa na ofisi yake 
ni pamoja na kushughulikiwa 
ukamilishaji wa ajira za walimu 
wapya kazini,kuthibitisha kazini 
walimu, kuwabadilishia cheo 
walimu waliojiendeleza kielimu, 
kutoa vibali vya kustaafu kazi ya 
ualimu, pamoja na kushughulikia 
maadili na nidhamu ya walimu.

“Katika kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka 2022/2023 
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HABARI 13
WALIMU 120 WAPANDISHWA VYEO TUNDURU

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Tunduru, Julius Nchimbi akitoa 
ufafanuzi wa utekelezaji wa majukumu ya ofisi hiyo kwa timu ya ufuatiliaji wa 
majukumu ya ofizi za TSC ngazi ya Wilaya (hawapo pichani) kwa niaba ya 

Kaimu Katibu Msaidizi wa ofisi hiyo.

Kikao kati ya watumishi wa TSC Tunduru na Maafisa wa TSC Makao Makuu 
waliofika ofisini hapo kwa lengo la kufanya ufuatiliaji utekelezaji wa majukumu 

ya ofisi hiyo hivi karibuni kikiwa kinaendelea.



Wilaya imeshirikiana na 
Mkurugenzi kujazisha mikataba 
ya kudumu walimu 85 ambapo 
walimu hao walipatiwa namba za 
usajili (TSC namba), walimu hao 
pia waliandikiwa barua za ajira,” 
alisema Nchimbi.

Akizungumzia kuhusu 
kuthibitisha kazi walimu, Kaimu 
Katibu Msaidizi huyo alieleza 
kwamba walimu wanapoingia 
kwenye ajira wanapewa muda 
wa matazamio ili kuona kama 
wanafaa kuwa watumishi wa 
Umma ambapo alieleza kuwa 
kipindi hicho ni cha kati ya 
miezi nane (8) hadi miezi 12 na 
ikiwa kuna ambaye ataonekana 
hajakidhi vigezo ataongezewa 
kipindi cha matazamio cha miezi 
sita (6). 

“Kwa mwaka huu wa fedha 
2022/2023 tayari tumefanikiwa 
kuthibitisha kazini walimu 102 
wakiwepo walimu 70 wa shule 
za msingi na walimu 32 wa shule 
za sekondari. Mwalimu mmoja 
(1) wa Sekondari ameongezewa 
muda wa miezi sita kutokana 
na kutokidhi vigezo vya 
kuthibitishwa kazini,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
nidhamu, Nchimbi alisema 
kuwa hali ya nidhamu ya walimu 
ni nzuri huku akieleza kuwa 
katika kipindi cha miaka mitatu 
mashauri 21 yalifunguliwa huku 
kosa la udanganyifu wa mitihani 
likiongoza kwa kuwa na mashauri 
12 kati ya 21.

Katika mwaka wa fedha 
2019/2020 kulikuwa na mashauri 

15, mwaka 2020/2021 mashauri 
matatu (3), mwaka 2021/2022 
kulikuwa na mashauri matatu (3). 
Katika Mashauri hayo, makosa 12 
yalihusu udanganyifu wa mitihani 
na hii ilitokea katika mwaka wa 
fedha 2019/2020, makosa ya 
utoro kazini yalikuwa matano (5), 
kukataa uhamisho makosa mawili 
(2) na makosa ya ulevi wakati wa 
kazi yalikuwa mawili (2),” alisema. 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) Wilaya ya Tunduru ina jumla 
ya shule za serikali 152 za Msingi, 
26 za sekondari na shule shikizi 
ni 13. Wilaya hiyo ina jumla ya 
walimu 1571 ambapo walimu 
1142 ni wa shule za msingi na 429 
ni wa shule za sekondari.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            DESEMBA 2022

HABARI 14

Picha ya pamoja kati ya watumishi wa TSC Wilaya ya Tunduru na Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC Makao 
Makuu, Ramadhan Ngaegela (wa pili kutoka kulia).

WALIMU 120 WAPANDISHWA VYEO TUNDURU



Na. Mwandishi Wetu –  
Karagwe – Kagera. 

Waziri wa Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga 
Taifa na Mbunge 
wa Jimbo 
la Karagwe, 

Mhe. Innocent Bashungwa 
amesema kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan anathamini mchango wa 
Walimu katika kuendeleza Sekta 
ya Elimu nchini. 

Ameyasema hayo leo tarehe 18 
DESEMBA 2022 wakati akifungua 
Mkutano wa Umoja wa Walimu 
Wakuu wa shule za msingi ndani 
ya wilaya ya Karagwe (TAPSHA), 
Mkoani Kagera. 

“Kwa muda ambao 
nimehudumu katika maeneo 
mbalimbali kumsaidia 
Mheshimiwa Rais Samia, nimeona 
anavyothamini Mchango wa 
Walimu katika kuendeleza sekta 
ya elimu nchini” Amesema Waziri 

Bashungwa. 
Waziri Bashungwa amesema 

Serikali inaendelea kuweka 
Mazingira wezeshi ya ujifunzaji 
kwa wanafunzi na ufundishaji 
kwa Walimu ikiwa ni pamoja na 
kuangazia mahaitaji ya Walimu na 
miundombinu katika vituo vyao 
vya kazi. 

Amesema katika Bajeti ya 
mwaka wa fedha 2022/23, 

Mheshiwa Rais ameiwezesha 
Serikali kutenga fedha za 
kujenga nyumba za Walimu 
kwa kuanzia katika maeneo 
ambayo miundombinu sio rafiki 
kijografia ambapo utaratibu huo 
utaendelea kila mwaka. 

Aidha, Waziri Bashungwa 
amewahakikishiwa Walimu 
hao, kuwa atafikisha risala na 
maombi yao kwa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Mhe. Angellah Kairuki ambayo 
yanaelezea umuhimu na dhamira 
ya kuendeleza Umoja wao wa 
TAPSHA ambapo yeye ndiye Mlezi 
wao. 

Vile vile, Bashungwa 
amemshukuru Rais Samia kwa 
kuendelea kupeleka fedha nyingi 
za miradi ya maendeleo katika 
wilaya Karagwe, ikiwa ni pamoja 
na Ujenzi wa Shule na nyumba 
vya madarasa, Mradi wa maji 
rwakajunju , Ujenzi na ukarabati 
wa Barabara, pia Miradi katika 
sekta ya Afya.

HABARI 15
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WALIMU KATIKA SEKTA YA ELIMU - BASHUNGWA



16

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            DESEMBA 2022

HABARI
WALIMU NA WANAFUNZI 132 WA TANZANIA 

WAPATA “TUZO YA BALOZI WA CHINA” 
Na. Tovuti ya Gazeti la Umma 
–  Novemba 14, 2022 

Jumla ya Walimu 
na Wanafunzi 132 
wameripotiwa kupata tuzo 
ya Ubalozi wa China nchini 
Tanzania hivi karibuni 

ambapo Walimu na Wanafunzi 
hao wametoka katika Vyuo Vikuu 

vinne na Shule za Sekondari tisa. 
Taarifa ya kutolewa kwa Tuzo 

hiyo imetolewa na Tovuti ya 
Gazeti la Umma nchini China 
ikirejea kufanyika kwa hafla hiyo 
ya tano tarehe 10 Novemba, 
2022 ambapo “Tuzo ya Balozi wa 
China” ilitolewa kwa Walimu na 
wanafunzi tajwa. 

Akizungumza katika hafla hiyo 
Balozi wa China nchini Tanzania, 

Chen Mingjian, aliwapongeza 
Walimu na Wanafunzi hao 
waliopata tuzo hiyo akitumaini 
kuwa Vijana na Walimu hao wa 
lugha ya Kichina wa Tanzania 
watapata mafanikio makubwa 
zaidi katika masomo na mafunzo 
ya lugha ya Kichina, na kuongeza 
urafiki kati ya Taifa la China na 
Tanzania. 

Mkutano wa Umoja wa Walimu Wakuu 
wa shule za msingi ndani ya wilaya ya 
Karagwe (TAPSHA), Mkoani Kagera. 



Na Mwandishi Wetu – 
Simanjiro.

 

Wilaya ya 
Simanjiro ni 
m i o n g o n i 
mwa wilaya 
z i n a z o u n d a 

Mkoa wa Manyara. Wilaya ina 
eneo lenye  ukubwa wa kilometa 
za mraba 20,591, kwa upande 
wa kusini Simanjiro inapakana 
na Wilaya ya Kondoa, Kiteto na 
Handeni, upande wa Mashariki 
inapakana na Korogwe, Same na 
Mwanga, upande wa kaskazini 
Moshi vijijini, Hai na Arumeru 
na kwa magharibi inapakana na 
Monduli na Babati.

Wilaya hiyo ina shule za 
msingi za Serikali 84 na 18 za 
binafsi zenye jumla ya wanafunzi 
41,041 (wavulana 21789 na 
wasichana 19,252) ambapo 
shule hizi zinafundishwa na 
jumla ya walimu 620 na kwa 
upande wa sekondari, kuna 
shule 16 za Serikali zenye 
walimu 277. 

Hayo yamebainishwa 
kweye taarifa ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa majukumu ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) ngazi ya wilaya uliofanyika 
hivi karibuni katika ofisi 

mbalimbali za Tume hiyo.
Taarifa hiyo imebainisha 

kuwa  mwaka wa fedha 
2021/2022  TSC Wilaya ya 
Simanjiro iliwasajili walimu 40 
walioajiriwa na serikali ambapo 
walimu wa shule za Msingi 
walikuwa 24 na walimu wa 
Sekondari 16 na huku mwaka 
2022/2023 iiwa imewasajili 
walimu 35 wakiwemo walimu 
25 wa shule za msingi na 10 wa 
shule za sekondari.

Iliendelea kueleza 
kuwa, jumla ya walimu 40 
walithibitishwa kazini kwa 
mwaka 2022 ambapo Walimu 
wa msingi ni  24 na walimu wa 
Sekondari ni 16 na kufafanua 
kuwa hakuna mwalimu ambaye 
hajathibitishwa kazini kwa 
sababu mbalimbali. 

Taarifa hiyo iliendelea 
kufafanua kuwa suala la 
kupandisha vyeo walimu 
linazingati mambo mbalimbali 
yakiwemo; uwepo wa ikama na 
bajeti iliyoidhinishwa, taarifa 
ya utendaji kazi wa mtumishi 
(OPRAS), muundo pamoja 
na maelekezo na miongozo 
mbalimbali inayotolewa na 
Serikali. 

“Idadi ya walimu 
waliopandishwa cheo katika 

Wilaya ya Simanjiro kwa 
mwaka 2021/2022 ni 20, kati 
ya hao walimu nane (8) ni wa 
shule za Msingi na walimu 
12 ni wa shule za Sekondari. 
Walimu wote waliopandishwa 
walibadilishiwa mishahara 
yao kwa wakati. Aidha, kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 TSC 
Simanjiro inatarajia kupandisha 
cheo walimu 226 wakiwemo 
178 wa Msingi na 48 Sekondari. 
Sambamba na upandishwaji 
vyeo walimu, jumla ya walimu 
17 walibadilishiwa cheo, walimu 
nane (8) wakiwa ni wa shule za 
msingi na walimu tisa (9) wa 
shule za sekondari,” taarifa hiyo 
ilisema. 

Kuhusu walimu kwenda 
masomoni, taarifa hiyo ilisema 
mpango wa mafunzo kwa 
walimu wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro upo, na 
walimu 31 wapo masomoni. 
Taarifa hiyo ilifafanua pia kwa 
waka wa fedha 2021/2022 vibali 
vine vya kustaafu kazi ya ualimu 
vilitolewa ambapo walimu 
wawili (2) walistaafu kwa lazima 
na wengine wawili (2) walistaafu 
kwa hiari.

“Katika mwaka 2021/2022 
Shauri moja lilipokelewa 
na kuhitimishwa. Mwaka 
2022/2023 mashauri matatu 
yamepokelewa na yanaendelea 
kushughulikiwa,” ilisema taarifa 
hiyo. 

Pamoja na hayo, katika 
mwaka 2021/2022 jumla ya 
shule 22 zilitembelewa kwa 
lengo la kutoa elimu kwa walimu 
juu ya masuala mbalimbali ya 
kiutumishi ambapo jumla ya 
walimu 113 walifikiwa. 

HABARI 17
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TIMU YA UFUATILIAJI 
YABAINISHA HALI 

YA UTEKELEZAJI WA 
MAJUKUMU YA TSC 

WILAYANI SIMANJIRO
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Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) 
tarehe 25/09/2022 
w a l i k u t a n a 
na kamati ya 

Kitaifa ya uboreshaji wa Mitaala 
inayoongozwa na Prof.Makenya 
Maboko jijini Dodoma kwa lengo 
la kutoa maoni na mapendekezo 
kuhusu uboreshaji wa Mitaala 
unaondelea. 

Mkurugenzi wa Huduma na 
Elimu kwa Mlipa Kodi kutoka 

Mamlaka ya Mapato nchini (TRA), 
Bw. Richard Kayombo, aliwasilisha 
mada juu ya umuhimu wa 
kuingiza masuala juu ya elimu ya 
kodi katika mitaala ya Elimu ngazi 
ya Msingi na Sekondari. 

“TRA inaamini kwamba 
kama kungekua na somo la 
kodi linalosomwa na wanafunzi 
wote katika shule za Msingi na 
Sekondari tungeweza kuwa na 
raia wanaoelewa kodi” alisema 
Bwana Kayombo. 

Aidha amesema, TRA 
inakusanya kodi kutoka kwa 

walipa kodi ambao hawana 
ufahamu na hawajui umuhimu 
wa kulipa kodi hivyo kama 
wanafunzi watafundishwa somo 
la kodi shuleni, itasaidia kupata 
raia wenye uelewa mpana kuhusu 
kodi na kujenga utamaduni wa 
kulipa kodi kwa hiyari. 

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa kamati Prof.Maboko 
aliwashukuru TRA kwa maoni na 
mapendekezo waliyoyatoa na 
kuahidi kuyafanyia kazi katika 
maboresho ya Mtaala wa Elimu 
nchini yanayoendelea.

MAREKEBISHO YA MTAALA YAZINGATIE ELIMU YA KODI 
– MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA YAPENDEKEZA
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Na. Mwandishi Wetu –  
Morogoro. 

Kamati ya Kitaifa ya 
Uboreshaji Mitaala 
iliyoteuliwa na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Mhe. Prof 

Adolf Mkenda pamoja na Wakuza 
Mitaala wa Taaasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) wamepata nafasi ya 
kupokea maoni na mapendekezo 
kutoka kwa Wakufunzi wa Vyuo 
Ualimu Kanda ya Mashariki 
kuhusiana na mapendekezo ya 
maboresho ya Mitaala ya Elimu ya 

Ualimu. 
Katika kikao hicho 

kilichofanyika Mjini Morogoro, 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Prof. 
Makenya Maboko aliwasilisha 
mapendekezo ya muundo wa 
elimu ya ualimu na mabadiliko 
ya mtaala yanayopendekezwa 
ambapo amesema kuwa, 
wakufunzi hao wana nafasi ya 
kutoa maoni yao kwa kamati na 
itayapokea na kuyafanyia kazi. 

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa TET Dkt. Aneth Komba 
amewashukuru wakufunzi hao 
kwa muda wao wa kushiriki 

kwenye utoaji wa maoni huku 
akiwasilisha wasilisho juu ya 
matokeo muhimu kutoka kwenye 
taarifa ya uchambuzi wa maoni ya 
wadau kuhusu elimu ya ualimu. 

Dkt. Komba ameeleza 
kuwa maboresho ya mitaala 
yanayofanyika niya sita tangu nchi 
ipate uhuru na ameeleza kuwa 
maboresho hayo ni makubwa 
yenye lengo la kutekeleza azma 
ya Serikali ya Awamu ya Sita ya 
kuwa na wahitimu wenye ujuzi 
wa kujiajiri, kuajiriwa na kumudu 
maisha yao ya siku kwa siku.

WAKUFUNZI WA VYUO VYA UALIMU 
WATOA MAONI YA MTAALA WA UALIMU
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Na. Mwandishi Wetu –  
Bagamoyo.

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na 
T e k n o l o j i a 
Mhe. Prof. 
Adolf Mkenda 

ameunga mkono na kuipongeza 
ADEM kwa utoaji wa mafunzo ya 
Uongozi, Usimamizi na Uthibiti 
Ubora wa Elimu yanayojenga 
umahiri kwa walimu, na wadau 
wengine wa elimu katika nyanja 
ya Uongozi, Usimamizi na Uthibiti 
Ubora wa Elimu nchini. 

Prof. Mkenda ameyasema hayo 
novemba, 25, 2022 katika hotuba 
yake iliyosomwa na Mkurugenzi 
Msaidizi wa Sera na Tafiti kutoka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Ladislaus 
Mnyone aliyemwakilisha Mhe 

Waziri Mkenda katika Mahafali ya 
30 ya ADEM yaliyofanyika ADEM 
Bagamoyo. 

Akizungumza na wahitimu 
katika mahafali hayo kwa 
niaba ya Waziri Mkenda, Prof. 
Mnyone amesema ADEM 
imejizatiti na inafanya kazi nzuri 
katika kuboresha mazingira ya 
utoaji mafunzo ya Uongozi na 
Usimamizi wa Elimu pamoja na 
Uthibiti Ubora wa Shule hivyo 
Walimu waliohitimu mafunzo 
hayo wamepikwa na kuiva katika 
eneo la Uongozi, Usimamizi na 
Uthibiti Ubora wa Elimu. 

“Ninaipongeza ADEM kwa 
kuendesha kozi mbalimbali 
zikiwemo za Astashahada na 
Stashahada na ubunifu wa 
uandaaji wa Mtaala wa Shahada 
ya Usimamizi wa Uthibiti Ubora wa 
Elimu ili kuendana na mabadiliko 

ya kisekta na kuimarisha utendaji 
kazi katika ngazi mbalimbali za 
elimu” Amesema Prof Mnyone 

Ameongeza, ninaielekeza 
Menejimenti ya ADEM, kuendelea 
kuboresha mafunzo ya Muda 
Mfupi na Muda Mrefu, kwa 
kuzingatia mahitaji ya soko 
na mabadiliko mbalimbali 
yanayotokea katika sekta ya elimu 
huku akitanabaisha kuwa Wizara 
itaendelea kufanya uboreshaji 
wa miundombinu ya ujifunzaji na 
kufundishia kwa kutoa rasilimali 
fedha na ushauri ili kuhakikisha 
inakijengea Chuo uwezo zaidi wa 
kutoa mafunzo. 

Nae Mtendaji Mkuu wa ADEM, 
Dkt. Siston Masanja Mgullah 
akizungumza katika Mahafali 
hayo amesema jumla ya Walimu 
869 wamehitimu mafunzo 
yao ambapo Wahitimu 699 ni 
wa Stashahada ya Uongozi na 
Usimamizi wa Elimu (DEMA), 
wahitimu 169 ni wa Stashahada 
ya Uthibiti Ubora wa Shule na 

WAZIRI MKENDA APIGIA CHAPUO 
MAFUNZO YANAYOTOLEWA NA ADEM
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Mhitimu mmoja amehitimu 
mafunzo ya Astashahada ya 
Uongozi, Usimamizi na Utawala 
wa Elimu (CELMA). 

“Ni mategemeo yetu ni kuwa, 
wahitimu wa kozi ya Uongozi na 
Usimamizi wa elimu kwa ngazi 
za Astashahada na Stashahada 
wataongoza vizuri shule, kupanga 
mipango inayotekelezeka, 
kusimamia utekelezaji wa mtaala 
pamoja na upimaji wa maendeleo 
ya wanafunzi kwa umahiri” 
Amesema Dkt Masanja. 

Ameongeza kuwa, wahitimu 

wa kozi ya Uthibiti Ubora wa Shule 
wana uwezo wa kuunda timu za 
uthibiti ubora wa shule, kuandaa 
vigezo vya shule fanisi na kufanya 
ufuatiliaji wa karibu wa shughuli 
za shule ikiwemo ufundishaji 
na ujifunzaji na kuzisaidia shule 
kuimarisha tahadhari dhidi ya 
majanga kama vile moto ili 
kupunguza athari za zake shuleni. 

Bw. Emmanuel Qeresh mmoja 
wa wahitimu wa mafunzo ya 
ADEM katika Mahafali ya 30 ya 
ADEM akizungumza kwa niaba 
ya Wahitimu wenzake amesema, 

Mafunzo waliyoyapata ADEM 
yatawasaidia sana kuwa Viongozi, 
wasimamizi na wathibiti Ubora 
wa Elimu mahiri katika Shule 
wanazosimamia. 

Wakala wa Maendeleo ya 
Uongozi wa Elimu (ADEM) 
unafanya shughuli zake chini 
ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ukiendesha mafunzo 
ya Muda Mrefu na Muda Mfupi 
ya Uongozi, Usimamizi na Uthibiti 
Ubora wa Elimu, lengo likiwa ni 
kuboresha Uongozi na Usimamizi 
wa elimu nchini katika shule 
za Msingi, Sekondari, Vyuo vya 
Ualimu na kwa Maafisa Elimu 
wote kuanzia ngazi ya Kata, 
Wilaya, Mkoa na Taifa.

WAZIRI MKENDA APIGIA CHAPUO 
MAFUNZO YANAYOTOLEWA NA ADEM

PROF. MKENDA ASEMA TUKO TAYARI KWA MJADALA WA KITAIFA 
KUHUSU MAPENDEKEZO YA SERA YA ELIMU NA MITAALA

Na. Mwandishi Wetu –  
Mwanza. 

Mapitio ya Sera ya 
Elimu na Mafunzo 
ya Mwaka 2014 
na Mitaala ya 
Elimu Msingi 

yamekamilika na yanasubiri 
mchakato wa ndani ya Serikali 
ili kupata ridhaa ya rasimu 
zilizoandaliwa  kupelekwa kwa 
wadau kwa mjadala wa kitaifa. 

Hayo yameelezwa na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. 
Profesa Adolf Mkenda, wakati 
akizungumza katika Mahafali ya 
41 ya Chuo Kikuu Huria (OUT) 
Jijini Mwanza, ambapo amesema 
kuna mambo makubwa ambayo 
yamependekezwa na wadau 
mbalimbali. 

Prof. Mkenda amefafanua 
kuwa utekelezaji wa kazi hiyo 
umeendelea kwa kushirikisha 
wadau mbalimbali wakiwemo 

Maaskofu, Mashekhe, Walimu, 
wenye Shule Binafsi pamoja na 
wataalamu kutoka nje ya nchi 
ili kupata uzoefu kutoka katika 
nchi zilizoleta mageuzi ya elimu 
na kufanikiwa na zile ambazo 
hazikufanikiwa. 

“Tumekamilisha rasimu ya 
mapitio ya Sera, ina mapendekezo 
mengi makubwa, tunachosubiri 
sasa ni mchakato wa ndani wa 
kupitia mapendekezo hayo 
kabla hatujayatangaza rasmi 
kwa ajili ya mdahalo wa Kitaifa na 
hatimae mchakato wa maamuzi 
uweze kufikiwa ndani ya Serikali,” 
amesema Prof. Mkenda. 

Akitolea mfano jambo moja 
ambalo limeguswa katika 
mapitio ya Sera hiyo amesema 
ni pamoja na suala la Walimu 
kupewa kipaumbele katika 
ubora na suala la mafunzo 
endelevu kazini ambalo hata 
sasa suala hilo la mafunzo kazini 
limeshaanza na linaendelea. 

“Katika mapitio ya Sera, 
Walimu waliopo wataendelea 
kupewa mafunzo kazini, 
ambayo tayari wameshaanza 
kuyapata na Walimu wapya 
tutaona vigezo katika mapitio 
ya Sera kuhakikisha tunakuwa 
na Walimu bora wa kuendeleza 
elimu yetu,” amefafanua Prof. 
Mkenda. 

Aliongeza kuwa kazi ya 
kupitia mitaala nayo inakwenda 
vizuri  pamoja na kuwa kwa 
kawaida hapa nchini kazi hiyo 
ilikuwa hailepelekwi katika ngazi 
ya maamuzi kutokana na kuwa 
ni kazi ya kitaalamu zaidi, lakini 
kwa mageuzi haya ya elimu 
italetwa kwenye ngazi za juu na 
kisha kujadiliwa na Umma wa 
Watanzania. 

Ameongeza kuwa mageuzi 
hayo ya mitaala yatafanyika pia 
katika ngazi ya Elimu ya Juu 
ambapo huko utaangaliwa zaidi 
ubora wa elimu.
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Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Muleba mkoani Kagera 
imewapandisha vyeo 
walimu 265 wa shule 

za msingi na sekondari huku 
walimu 56 wakistaafu kazi katika 
mwaka wa fedha 2021/2022 na 39 
wakistaafu katika robo ya kwanza 
ya mwaka wa fedha 2022/2023.

Hayo yamebainika katika 
taarifa ya timu ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa majukumu ya 
TSC ngazi ya wilaya iliyofanya 
ziara katika ofisi ya TSC Muleba 
hivi karibuni kwa lengo la kuona 
namna ofisi hiyo inavyotoa 
huduma kwa walimu.

Tume ilieleza “katika zoezi la 
upandishwaji vyeo walimu vigezo 
vyote huzingatiwa ikiwa ni pamoja 
na kuhakikisha uwepo Ikama na 
Bajeti iliyoidhinishwa, Taarifa za 
utendaji kazi za Walimu (OPRAS, 
Muundo wa kada ya Walimu, 
Kisahihisho “A” Miundo ya kada ya 
Walimu, Waraka wa Mwaka 2014 
na Tange iliyohuishwa,” ilieleza 
sehemu ya taarifa hiyo.

Pamoja na idadi hiyo ya 
walimu waliopandishwa vyeo, 
taarifa ilieleza kuwa kuna walimu 
12 ambao walikuwa na sifa lakini 
hawakupandishwa kwa sababu 
mbalimbali lakini waliombewa 
kibali kufuatia maelekezo 
ya Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kuwataka 
waajiri kuawasilisha orodha ya 
watumishi ambao walikuwa na 
sifa lakini hawakupandishwa 
vyeo.

“TSC kwa kushirikiana na 
ofisi ya mwajiri zinaendelea 
kufuatilia kwa karibu Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora ili 
vibali vya walimu 12 ambao 
hawakupandishwa vyeo viweze 
kupatikana na walimu hao 
wapandishwe,” ilieleza sehemu ya 
taarifa hiyo.

Kwa upande wa hitimisho la 
kazi ya ualimu, taarifa hiyo ilieleza 

kuwa TSC muleba ilitoa vibali 
vya kustaafu kazi kwa walimu 67 
ambapo katika mwaka 2021/2022 
jumla ya vibali 28 vya kustaafu 
vilitolewa ambapo walimu tisa (9) 
walistaafu kwa lazima na walimu 
19 walistaafu kwa hiari.

“Katika robo ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2022/2023 
walimu 39 walistaafu ambapo 
11 walistaafu kwa lazima na 28 
walistaafu kwa hiari na hakuna 
mwalimu aliyestaafu kwa 
ugonjwa,” ilisema taarifa hiyo. 

Taarifa hiyo ilielezea 
kuhusu mafunzo ya walimu na 
kuthibitisha uwepo wa Mpango 
wa Mafunzo ulioandaliwa na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
kufafanua kuwa Mpango huo 
unazingatia utoaji ruhusa za 
masomo kwa walimu ambapo 
walimu 206 wako masomoni kwa 
mwaka 2021/2022. 

Kwa upande wa nidhamu, 
taarifa ilieleza kuwa katika mwaka 
wa fedha 2021/2022 jumla ya 
mashauri 19 yalipokelewa na yote 
yalihitimishwa huku ikithibitisha 
kuwa sheria, kanuni na taratibu 
zilizingatiwa katika kushughulikia 
mashauri hayo.

“Timu ilipitia na kukagua kuona 
kama Sheria, Kanuni na Taratibu 
zinazingatiwa katika uendeshaji 
wa Mashauri ya Nidhamu, na  
kubaini kuwa Kanuni ya 15, 16, 17, 
18, 19 na 20 ya Kanuni za Tume ya 

Utumishi wa Walimu za mwaka 
2016 zinazingatiwa kwenye  
maeneo yafuatayo;  Namna  ya 
uendeshaji wa Uchuguzi wa 
awali unavyofanyika, Kamati ya 
Nidhamu kuridhia kuanzishwa 
kwa Shtaka; Usahihi wa Uandishi 
wa Hati za Mashtaka; Kuandikwa 
Kanuni iliyokiukwa kwa usahihi 
na Kosa kuwa miongoni mwa 
makosa yaliyoorodheshwa 
kwenye Kanuni,” ilieleza. 

Tarifa hiyo iliendelea kufafanua 
mambo yaliyozingatiwa kwenye 
kanuni hiyo kuwa “Maelezo ya 
shtaka yametaja muda, mahali na 
namna kosa lilivyofanyika; kosa 
ni mahususi au la ujumla; Hati 
ya Mashtaka imetumika na siyo 
barua; Hati ya Mashtaka ina jina na 
saini ya Katibu wa Kamati na siyo 
Kaimu Katibu  au kwa niaba (kny); 
Hati za Mashtaka zilizorekebishwa 
au kufutwa ndani ya siku 30 tangu 
kutolewa ambapo (Hati mpya 
ni lazima ioneshe kufutwa au 
kurekebishwa kwa Hati ya awali)”.

Pamoja na hayo, “Timu ilipitia 
na kuona ushahidi wa kutumwa 
Hati ya Mashtaka (Rejesta ya 
posta na Dispatch), uzingatiaji 
wa sifa katika uteuzi wa Kamati 
ya Uchunguzi; Usahihi katika 
Uandaaji wa Hadidu za Rejea; 
Uwepo  wa barua za Wito kwenye 
uchunguzi; Ushahidi namna 
mtuhumiwa alivyotumiwa barua 
ya wito; Uwepo wa taarifa ya 
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Kamati ya uchunguzi, adhabu 
zilitolewa kuzingatia Kanuni 
tu na ziwe zimeandikwa kwa 
usahihi, adhabu kuzingatia 
mwenendo wa shauri na uzito 
wa kosa lililothibitika pamoja na 
uwepo wa uthibitisho wa kutuma 
barua za uamuzi kwa wahusika,” 
ilifafanua.

Wilaya ya Muleba ni moja 
ya Wilaya saba katika mkoa wa 
Kagera, wilaya hii ina tarafa  tano 
(5), Kata 43, Vijiji 166 na Vitongoji 
677. Wilaya ina shule za msingi 
233 za serikali na za Binafsi 17, 
shule za  Sekondari za Seikali 
zipo 51 na za binafsi 16 na chuo 
cha Ualimu kimoja (1) .Wilaya ya 

Muleba ina Jumla ya walimu 3037 

ikiwa ni pamoja na walimu 2286 

wa Elimu Msingi  (wakiume 1367 

na wakike 919) na walimu wa 

Sekondari 751 (wakiume 563 na 

wakike 188).

OFISI ZA TSC WILAYA ZASHAURIWA KUWA NA 
MKAKATI KUWAJENGEA UWEZO WAKUU WA SHULE

Na Mwandishi wetu – 
Dodoma.

Ofisi za Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) ngazi ya 
Wilaya zimeshauriwa 
kuweka mkakati wa 

kuwajengea uwezo Wakuu wa 
Shule ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi zaidi 
kwa kuwa ndio mamlaka ya 
kwanza ya nidhamu kwa walimu. 

Ushauri huo umetolewa na 
timu ya ufuatiliaji wa majukumu 
ya TSC ngazi ya wilaya iliyofanya 
ziara katika ofisi za TSC za 
Kilindi, Tanga Jiji, Pangani na 
Mkinga hivi karibuni ambapo 
ilibaini kuwa ofisi za wilaya bado 
hazina mkakati madhubuti wa 
kuwajengea uwezo viongozi hao 
wa shule.

Taarifa iliyotolewa na timu hiyo 
ilieleza kuwa lengo la ufuatiliaji 
lilikuwa ni kuona namna 
majukumu ya Tume katika ngazi 
ya Wilaya yanavyotekelezwa 
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, 
Taratibu, Miongozo na maelekezo/
maagizo yanayotolewa na Tume/
Serikali, kufanya tathmini ya 
ufanisi uliotokana na mafunzo 
yaliyotolewa kwa Watumishi wa 
Tume na Wajumbe wa Kamati 
za Wilaya pamoja na kubaini 
changamoto za kiutendaji 
zinazowakabili watendaji wa 
Tume ngazi ya Wilaya ili ziweze 
kufanyiwa kazi na hatimaye 
kupatiwa ufumbuzi. 

Taarifa hiyo ilieleza kuwa, 

Wakuu wa Shule wana wajibu 
mkubwa wa kuwasaidia walimu 
wanaowasimamia ili watekeleze 
majukumu yao kwa kuzingatia 
miiko na maadili ya kazi ya 
ualimu, hivyo kuwajengea uwezo 
ni jambo lisiloepukika.

“Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Na. 25 ya mwaka 
2015 inawatambua wakuu 
wa shule kama mamlaka ya 
kwanza ya nidhamu kwa 
walimu. Changamoto iliyopo ni 
kwamba Ofisi za Wilaya bado 
hazijaweka mpango mkakati wa 
namna ya kuwafikia viongozi 
hao na kuwajengea uwezo 
katika utekelezaji wa majukumu 
yanayohusu utumishi wa walimu,” 
ilieleza sehemu ya taarifa hiyo. 

Ilifafanua kuwa, baadhi ya 
Wakuu wa Shule wanashindwa 
kutekeleza majukumu yao 
hususan pale wanapohitajika 
kuchukua hatua za kinidhamu na 
kuendesha mashauri ya walimu 
wanaokiuka taratibu na badala 
yake mashauri hayo yanapelekwa 
ngazi ya wilaya kwa ajili ya 
kufanyiwa kazi.

Miongoni mwa sababu za 
wakuu wa shule kushindwa 
kuchukua hatua za nidhamu 
kwa walimu ni kutoelewa kwa 
undani sheria, kanuni na taratibu 
za masuala ya kiutumishi, 
kuogopa lawama kwa walimu 
wanaowasimamia na wakati 
mwingine kushiriki vitendo vya 
ukiukaji wa maadili ya kazi ya 
ualimu.

“Moja ya suluhisho la sababu 

za walimu kushindwa kuchukua 
hatua ni kuwajengea uwezo ili 
waweze kuzielewa taratibu za 
kiutumishi lakini pia kuwapa 
elimu ya kujiamini na kusimamia 
sheria bila kujali lawama 
pamoja na kuwaelimisha kuwa 
wanapaswa kuwa mfano wa 
kuigwa na walimu wengine kwa 
kuwa na tabia njema kwa kuwa 
wao ni viongozi,” ilieleza taarifa 
hiyo. 

Pamoja na hilo, taarifa hiyo 
ilishauri kwamba walimu wa ajira 
mpya wasimamiwe kwa ukaribu 
zaidi wakati wa kujaza taarifa za 
kiutumishi hususan anuani zao 
ili hata pale wanapokuwa nje ya 
vituo vya kazi iwe rahisi kufanya 
mawasiliano rasmi.

“Baadhi ya walimu 
hawakuweka last known address 
kwenye history sheet zao 
jambo linalofanya iwe vigumu 
kuwatumia nyaraka wakati wa 
mashauri ya nidhamu iwapo 
hawapo vituoni,” ilisema tarifa 
hiyo.

Kuhusu kuzingatia taratibu 
katika kushughulikia mashauri 
ya nidhamu, taarifa hiyo ilieleza 
kuwa ni muhimu kwenye jalada 
la mhusika kuonekane ushahidi 
wa kimaandishi wa kufanyika 
kwa uchunguzi wa awali kabla 
ya kuanzisha shauri, kuwepo 
na ushahidi wa mtuhumiwa 
kutumiwa Hati ya Mashtaka, 
Barua ya Wito kuhudhuria kwenye 
Kamati ya Uchunguzi na Barua ya 
Uamuzi.
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Na. Mwandishi Wetu - Dodoma. 

Serikali kupitia miradi ya 
Sekta ya Elimu imeendelea 
kuboresha mazingira ya 
utendaji kazi kwa Walimu 

wa Shule za Msingi na Sekondari 
nchini ikienda pamoja na 
uimarishaji wa miundo mbinu ya 
Shule, ujenzi wa madarasa kuanzia 
Awali kwa kutoa kipaumbele zaidi 
kwenye shule zenye wanafunzi 
wengi zaidi. 

Hilo limeonekana katika taarifa 
ya uhakiki wa tathmini ya idadi 
na hali ya miundombinu katika 
Shule za Msingi kupitia Mradi 
wa BOOST mkoani Iringa wenye 
jumla ya Halmashauri Tano; 
Manispaa ya Iringa, Wilaya ya 
Iringa, Kilolo, Mufindi na Mji wa 
Mafinga ambapo jumla ya shule 
43 zilifikiwa kwa tathmini. 

Taarifa hiyo imesema pamoja 
na mambo mengine ya kufuatilia 
haki na maslahi ya Walimu 
kiutumishi katika vituo vyao 
vya kazi, sehemu ya malengo ya 
ufuatiliaji huo yalikuwa ni pamoja 
na kuhakiki hali ya miundombinu 

ya Shule za Msingi, kuthibitisha 
shule zenye uchakavu, hali ya 
msongamano wa wanafunzi, 
kuthibitisha hali ya shule zisizo na 
miundombinu ya kudumu, kubaini 
maeneo yanayopendekezwa 
kujengwa shule mpya, kubaini 
shule ambazo wanafunzi 
wanapita katika maeneo hatarishi 
ili kufika shuleni, kubaini vijiji/ 
mitaa ambayo haina shule za 
msingi, kufuatilia hali ya ujenzi wa 
madarasa ya shule za sekondari 
chini ya mradi wa madarasa 8,000 
ya Mama Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania pamoja na kujiridhisha 
eneo la mapokezi ya vifaa vya 
maabara chini ya mradi wa EP4R 
kwa kuzingatia taratibu zilizopo. 

Matokeo ya tathmini ya uhakiki 
huo yameonyesha kuiridhisha 
timu ya ufuatiliaji katika wilaya 
hizo mkoani Iringa kwa asilimia 
95 ambapo asilimia tano iliyobaki 
ilitokana na kuanzishwa kwa vituo 
shikizi ambavyo vilipata usajili siku 
za karibuni na hivyo kutokuwa 
vimeingizwa kwenye mfumo na 
baadhi ya shule kutofautiana 
kwenye taarifa zilizowasilishwa. 

Taarifa  hiyo  imepongeza  
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• Mazingira ya utendaji kazi kwa Walimu 
wa Shule za Msingi na Sekondari nchini 
yaendelea kuimarishwa; 

•	 Shule	43	Mkoani	Iringa	zafikiwa	kwa	
tathmini ya idadi na miundombinu: 

•  Yabainika hakuna madai ya upandaji 
madaraja kwa Walimu kama sehemu 
ya kupata haki, maslahi na stahiki za 
kiutumishi; 

•  Ushiriki wa wananchi kwenye miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa shuleni 
kwa fedha za Serikali wapongezwa; 

  Wahandisi wa Sekretarieti za Mikoa 

na Serikali za Mitaa wasisitizwa 
kutembelea miundombinu ya shule 
katika maeneo yao; 

 • TARURA yashauriwa kujenga na 
kuimarisha vivuko ili vipitike kwa 
nyakati zote kudumisha na kuimarisha 
mahudhurio ya wanafunzi katika 
masomo shuleni; na 

 • Yabainika Wananchi wanaoishi mijini 
kutokuwa na mwamko wa uchangiaji 
katika miradi ya maendeleo ya elimu 
kutokana na mwingiliano mkubwa wa 
siasa. 



ushiriki wa wananchi kwenye 
miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa shuleni 
kwa fedha za Serikali huku 
ikibainisha baadhi ya maoni na 
mapendekezo ya timu katika kila 
ngazi iliyotembelewa kuwa ni 
Pamoja; kutathmini mchango wa 
wananchi ili kujua gharama halisi 
iliyotumika, Wahandisi kuendelea 
kutoa ushauri wa kitaalamu 
baada ya kufanya tathimini ya 
miundombinu ya shule, Mikoa 
kuwa na mipango ya kukusanya 
taarifa sahihi za miundombinu 
ya shule katika maeneo yao, 
Halmashauri kupima maeneo 
ya shule na kusaidia kupatikana 
kwa hati miliki, Idara za Elimu 
kuzishirikisha idara nyingine 
katika kutatua changamoto za 
miundombinu ya shule, mikakati 
ya kuwapatia wanafunzi wote 
chakula shuleni iwekwe na 
kutekelezwa, kuishauri TARURA 
kujenga na kuimarisha vivuko 
ili vipitike kwa nyakati zote 
kwani baadhi ya sehemu kuna 
changamoto ya wanafunzi kuvuka 
mabonde wakati wa mvua kwa 

sababu ya kukosekana vivuko na 
hivyo kufifisha mahudhurio ya 
masomo darasani kwa baadhi ya 
misimu. 

Vilevile taarifa hiyo ilishauri 
kutumia wadau mbalimbali wenye 
ari ya kusaidiana na jamii katika 
kuleta maendeleo ya shule hapa 
nchini ikiambatana na motisha 
kwa wananchi kuwapongeza 
kwa njia mbalimbali ikiwamo 
kutoa vyeti ngazi ya kijiji na mitaa 
inayoshiriki katika maendeleo ya 
elimu, kuwepo kwa mawasiliano 
na ushirikiano dhabiti kati ya 
shule na shule na shule na 
halmashauri na maeneo ya mijini 
kujenga nyumba za kwenda juu 
(magorofa) kutokana na ukosefu 
wa maeneo. 

Katika kuainisha yaliyojitokeza 
wakati wa zoezi la ufuatiliaji, 
taarifa hiyo ya timu ya wataalam 
ilisema kuwa sehemu kubwa 
ya wananchi wameonekana 
kuwa na mwitikio mkubwa 
katika shughuli za maendeleo 
ya elimu hapa nchini hususan 
wanaposhirikishwa kwenye 
mipango ya shule wakijitoa kwa 

nguvu na mali huku wananchi wa 
maeneo ya mijini hasa wanaoishi 
kwenye Manispaa wakibainika 
kutokua na mwamko mkubwa 
wa uchangiaji kutokana na 
mwingiliano mkubwa wa kisiasa. 

Aidha, mmoja wa wataalam 
katika timu hiyo ambaye pia ni 
Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Mbena Nkwama, ndc; akiongea 
na mwandishi wetu ofisini kwake 
alisema katika shule zote 43 
zilizotembelewa na kufanyiwa 
tathmini ndani ya Halmashauri 
Tano (Manispaa ya Iringa, Wilaya 
ya Iringa, Kilolo, Mufindi na Mji wa 
Mafinga) Mkoani Iringa, walimu 
waliohojiwa walithibitisha 
kupandishwa cheo, hakuna 
hata mmoja anayedai daraja. 
Hii ni juhudi kubwa iliyofanywa 
na Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Samia 
Suluhu Hassan , Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania katika 
kushughulikia na kuondoa 
kabisa madai ya walimu pamoja 
na kuwaimarishia mazingira ya 
ufundishaji na ujifunzaji kwa 
wanafunzi. 

Alisema kwa jitihada hizo za 
Serikali ya Mama Samia Suluhu 
Hassan, katika kuhakikisha 
Walimu wanatekeleza wajibu 
wao bila vikwazo kilichobaki ni 
Serikali kuwadai uwajibikaji wao 
kwani Serikali imeshatimiza na 
inaendelea kutimiza mahitaji yao. 

Katibu huyo aliendelea 
kuwasisitiza Walimu nchini 
kutii na kufuata Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo yote ya 
Utumishi wa Umma na Nguzo 
Kuu za Ualimu huku akielekeza 

HABARI 25

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            DESEMBA 2022

TATHMINI YA IDADI NA HALI YA MIUNDOMBINU 
KATIKA SHULE ZA MSINGI MKOANI IRINGA 

IMEONYESHA KUENDELEA KUIMARIKA



Ofisi za TSC Wilayani kuongeza 
jitihada katika kutoa elimu hiyo 
baada ya timu kubaini asilimia 
kadhaa ya Walimu wa ajira mpya 
kutokuwa na uelewa hasa katika 
kufuatilia stahili zao za msingi za 
kiutumishi kama kupewa barua 
na mikataba yao ya ajira, pamoja 
na kuthibitishwa kazini kwa 
wakati unaostahili. 

Huu ni mwendelezo wa 
jitihada za Serikali katika kufanya 
maandalizi ya kuwapokea 
wanafunzi wa Kidato cha Kwanza 
mwakani 2023 ikizingatiwa 
siku za hivi karibuni Baraza la 
Mitihani la Tanzania (NECTA) 

chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia lilitoa taarifa ya 
matokeo ya mtihani wa kumaliza 
elimu ya msingi (PSLE) ambapo 
Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza 
hilo, Athumani S. Amasi, katika 
Mkutano wake wa 148 uliofanyika 
tarehe 28/11/2022 alisema Baraza 
liliidhinisha kutangazwa kwa 
matokeo ya Mtihani wa Kumaliza 
Elimu ya Msingi uliofanyika 
kuanzia tarehe 05 hadi 06 
Oktoba, 2022 huku matokeo hayo 
yakiainisha kusajiliwa kwa jumla 
ya watahiniwa  1,384,186 wa 
Shule za Msingi kufanya mtihani 
huo wakiwemo Wasichana 

723,027 sawa na asilimia 52.23 na 
Wavulana 661,159 sawa na asilimia 
47.77 huku kati ya watahiniwa 
hao waliosajiliwa, watahiniwa 
wenye mahitaji maalum wakiwa 
4,221 sawa na asilimia 0.30. 

Kaimu Katibu Mtendaji huyo 
wa Baraza alisema Watahiniwa 
1,350,881 sawa na asilimia 97.59 
ya waliosajiliwa walifanya mtihani 
huku kati yao wakiwa ni Wasichana 
709,556 sawa na asilimia 98.14 
na Wavulana walikuwa 641,325 
sawa na asilimia 97.00 akisema 
watahiniwa 33,305 sawa na 
asilimia 2.41 hawakufanya 
mtihani kutokana na sababu 
mbalimbali, zikiwemo utoro na 
ugonjwa. Kati yao Wasichana ni 
13,471 na Wavulana ni 19,834. 

Ndg. Amasi akifafanua eneo la 
ufaulu wa ujumla alisema jumla 
ya watahiniwa 1,073,402 kati 
ya 1,348,073 wenye matokeo 
ambao ni sawa na asilimia 
79.62 wamefaulu ambapo 
wamepata Madaraja ya A, B na C 
akichanganua ufaulu huo kuwa 
kati yao ni Wasichana 558,825 
ambao ni sawa na asilimia 78.91 
na Wavulana ni 514,577 sawa na 
asilimia 80.41. 

Katika matokeo ya mtihani huo 
kwa mwaka 2021 ; Watahiniwa 
waliofaulu walikuwa 907,802 
sawa na asilimia 81.97. Hivyo, 
kitakwimu kuna punguo la ufaulu 
kwa asilimia 2.35 japokuwa 
idadi ya watahiniwa waliofaulu 
imeongezeka kwa watahiniwa 
165,600 sawa na asilimia 18.24 
ikilinganishwa na mwaka 2021.
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